Đăng ký bán rượu dùng tại chỗ có bắt buộc không?

0
93

Đăng ký bán rượu dùng tại chỗ có bắt buộc không?

Việc bán rượu phục vụ du khách tại quầy của doanh nghiệp chính là hoạt động bán rượu tiêu dùng tại chỗ quy định tại khoản 5 Điều 3 của Nghị định số 105/2017/NĐ-CP về kinh doanh rượu, cụ thể: “Bán rượu tiêu dùng tại chỗ là hoạt động bán rượu trực tiếp cho người mua để tiêu dùng tại địa điểm bán hàng”. Vậy để được phép hoạt động doanh nghiệp cần thực hiện thủ tục pháp lý như thế nào? Đây là câu hỏi mà doanh nghiệp gửi đến CAO Media nhiều nhất. Bài viết hôm nay, CAO Media sẽ hướng dẫn đăng ký bán rượu dùng tại chỗ cho doanh nghiệp.

Tại sao phải đăng ký bán rượu để dùng tại chỗ?

– Rượu là một loại hàng hóa đặc biệt, thuộc nhóm hàng hóa nhà nước hạn chế kinh doanh hay nói cách khác là nhóm hàng kinh doanh có điều kiện. Để kinh doanh mặt hàng này phải đáp ứng một số điều kiện nhất định. Cụ thể, đối với hoạt động bán rượu tiêu dùng tại chỗ pháp luật quy định trước khi bắt đầu hoạt động kinh doanh thương nhân phải tiến hành đăng ký kinh doanh rượu tiêu dùng tại chỗ.

– Theo quy định tại Nghị định 17/2020 NĐ- CP ngày 14/09/2017 của Chính phủ về kinh doanh rượu thì kể từ ngày 05/02/2020, Thương nhân bán rượu tiêu dùng tại chỗ phải làm thủ tục đăng ký bán rượu dùng tại chỗ với Phòng Kinh tế hoặc Phòng Kinh tế hạ tầng cấp huyện; nơi thương nhân đặt cơ sở kinh doanh.

Đối tượng phải đăng ký kinh doanh rượu tiêu dùng tại chỗ

Doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã hoặc hộ kinh doanh trước khi bắt đầu hoạt động kinh doanh bán rượu tiêu dùng tại chỗ phải làm thủ tục đăng ký kinh doanh rượu  dùng tại chỗ.

”Mẫu Đơn đăng ký để bán rượu dùng tại chỗ – CAO thực hiện cho khách hàng “

Quyền lợi khi đăng ký bán rượu tiêu dùng tại chỗ của thương nhân

Đơn đăng ký do Ủy ban nhân dân quận xác nhận được bán rượu tiêu dùng tại chỗ (Ảnh: CAO Media)

Hồ sơ cung cấp khi chọn dịch vụ đăng ký bán rượu dùng tại chỗ

Doanh nghiệp/hộ kinh doanh bán rượu dùng tại chỗ chỉ cần cung cấp giấy phép kinh doanh;

Điều kiện để bán rượu tiêu dùng tại chỗ

– Là doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã hoặc hộ kinh doanh được thành lập theo quy định của pháp luật.

– Có quyền sử dụng hợp pháp địa điểm kinh doanh cố định; địa chỉ rõ ràng; và có đăng ký bán rượu để dùng tại chỗ với Phòng Kinh tế; hoặc Phòng Kinh tế và Hạ tầng cấp huyện nơi thương nhân đặt cơ sở kinh doanh.

– Rượu tiêu dùng tại chỗ phải được cung cấp bởi thương nhân có Giấy phép sản xuấtphân phốibán buôn hoặc bán lẻ rượu.

– Trường hợp thương nhân tự sản xuất rượu để bán tiêu dùng tại chỗ thì phải có Giấy phép sản xuất rượu công nghiệp; hoặc Giấy phép sản xuất rượu thủ công; nhằm mục đích kinh doanh.

Quyền và nghĩa vụ của thương nhân đã đăng ký kinh doanh rượu tiêu dùng tại chỗ

– Mua rượu từ thương nhân sản xuất rượu trong nước; thương nhân phân phối; thương nhân bán buôn rượu; thương nhân bán lẻ rượu;

– Bán rượu trực tiếp cho người mua để tiêu dùng tại các địa điểm kinh doanh của thương nhân.

Liên hệ dịch vụ làm giấy phép rượu

Việc thực hiện Đăng ký bán rượu tiêu dùng tại chỗ là điều kiện bắt buộc để cơ sở kinh doanh dịch vụ ăn uống được phép hoạt động đúng theo quy định. Nếu quý khách hàng có nhu cầu sử dụng dịch vụ NHANH CHÓNG – TRỌN GÓI – UY TÍN Thì hãy liên hệ với CAO Media qua các số hotline (028) 6275 0707 –  0908 024 161  để được tư vấn hỗ trợ dịch vụ.

Chủ đề bài viết liên quan:

LEAVE A REPLY